สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
(เขาบอกว่า) นักเทรด 90% ทำเงินไม่ได้เพราะพวกเขาไม่สนใจ จิตวิทยาการเทรด??
จิตวิทยาการเทรดที่ผิด ทำลายการเทรดที่ดีอย่างไร? 1 ทัศนคติที่ไม่ถูกต้องในการซื้อขายอาจมีราคาแพงมาก 2 เนื่องจากการสูญเสียครั้งใหญ่เกิดขึ้นกับอัตตาที่ยิ่งใหญ่ ความกลัวทำให้ผู้ค้าไม่รับสัญญาณเข้าและไม่ยอมให้ผู้ชนะวิ่งจนกว่าสัญญาณออกจะถูกกระตุ้น ความโลภทำให้ผู้ค้าทำการค้ามากเกินไป ความเกลียดชังการสูญเสียทำให้เทรดเดอร์ต้องระงับการเทรดโดยหวังว่าพวกเขาจะกลับมาเท่าเดิม 4 mindset ของเทรดเดอร์ที่ถูกต้องคือการโอบรับความไม่แน่นอน ติดตามระบบของพวกเขา และรู้ถึง positive expectancy ของพวกเขาในชุดการซื้อขาย ศรัทธาในระบบการซื้อขายและความศรัทธาในตนเองที่จะปฏิบัติตามอย่างมีวินัยเป็นหัวใจสำคัญของจิตวิทยาการซื้อขายที่เหมาะสม 5 ความเครียดในการซื้อขายส่วนใหญ่สามารถแก้ไขได้โดยการซื้อขายให้น้อยลง