สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
๑) นักเทรดมือสมัครเล่นถามว่า “จะเกิดอะไรขึ้นถ้าฉันตัดขาดทุนแล้วมันเด้งกลับไปและทำให้ฉันพลาดหุ้นผู้ชนะที่ยิ่งใหญ่ตัวนี้?”
.
๒) แต่ผู้เชี่ยวชาญถามว่า “เนื่องจากฉันรู้ว่าหุ้นสามารถร่วงลงได้ -90% ฉันรู้แล้วว่าจะขายออกตรงไหนหากการเทรดนั้นฉันคิดผิด เพื่อที่ฉันจะได้รักษาเงินทุนส่วนใหญ่ของฉันไว้ได้”
.
- มือสมัครเล่นกลัวที่จะพลาดโอกาสมากกว่าการรักษาเงินทุนไว้ (คิดว่าโอกาสมีแค่ครั้งเดียวเท่านั้น - ซึ่งแท้จริงแล้วมันมีความหมายเดียวกับ "ความไม่ต้องการเป็นคนผิด" ของอีโก้นั่นเอง)
- แต่ผู้เชี่ยวชาญจะทราบดีว่าตลาดจะมอบข้อเสนอและโอกาสอย่างไม่มีที่สิ้นสุดคือสิ่งที่สำคัญที่สุด
.
- มือสมัครเล่นคิดว่าการพลาดโอกาสนั้นแย่กว่าการอยู่ในการเทรดที่ขาดทุน
- ผู้เชี่ยวชาญรู้ว่าพวกเขาจะสามารถกลับเข้าไปเทรดหุ้นผู้ชนะรายใหญ่ได้อีกครั้งในที่สุด เมื่อมันนำเสนอโอกาสการเข้าเทรดที่มีความเสี่ยงต่ำอีกครั้ง
.
ปล. นี่คือทัศนคติที่เรียกว่า Abundance attitude หรือ Abundance mindset นั่นเองครับ
คนที่ร่ำรวย เขารวยได้เพราเชื่อเรื่องโอกาสที่มีไม่หมดสิ้น
แต่คนที่ยากจน จะเชื่อตรงข้ามคือ ทุกอย่างล้วนขาดแคลน
ความเชื่อที่ต่างแค่นิดเดียวนี้ กลับสร้างความแตกต่างที่ยิ่งใหญ่
ดังนั้น อย่าดูถูกพลังของทัศนคติ จงเปิดใจเรียนรู้ให้มากขึ้น
เพราะการที่คุณยังคงจมปลักกับความยากลำบากอยู่นั้น อาจไม่ใช่ความรู้ความสามารถ - แต่มันมาจากทัศนคติขัดขวางความเจริญของตนเองอยู่
ก็เป็นได้