สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
"กฎ 5 ไม่" ที่ช่วยให้พี่มาร์คเปลี่ยนจากนักเทรดห่วยขาดทุนซ้ำซาก 6 ปีติด - ไปเป็นนักเทรดสุดยอดปั้นพอร์ตร้อยเปอร์เซ็นต์ติดต่อกันในเวลาไม่กี่ปีหลังจากนั้น
1. #ไม่มีการขาดทุนหนัก - เคารพ Stop loss เพราะมันช่วยให้เขารอด และใช้เป็นส่วนหนึ่งของระบบเทรดที่ได้กำไร
2. #ไม่มีการถัวเฉลี่ยขาดทุน - ไม่สนับสนุนหุ้นผู้แพ้ อ่อนแอก็กำจัดทิ้งไป
3. #ไม่มีการไล่ซื้อหุ้นที่ราคาห่างจากจุดซื้อที่เสี่ยงต่ำ - ให้ขนาดของความเสี่ยง(หรือ Stop loss) แคบไว้ก่อนเสมอ + เชื่อในโอกาสที่ตลาดจะมอบให้ในอนาคตอันใกล้นี้ ไม่ทันก็ไม่เป็นไร รอตัวใหม่ เดี๋ยวมีมาเรื่อย ๆ
4. #ไม่ปล่อยกำไรก้อนงามกลายเป็นขาดทุน - Selling into strength + ยกระดับตัดขาดทุนไปวางที่ต้นทุน
5. #ไม่ได้เปรียบก็ไม่ลงเงินเดิมพัน - จะซื้อก็ต่อเมื่อเห็นชัดว่ามีโอกาสได้กำไรสูง + ได้เงินง่าย Easy dollar)