สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
5 เทคนิคเอาตัวรอดสำหรับนักสวิงเทรด
จากหนังสือ The master swing trader toolkit
1. Wait until the magic moment slaps you across the face.
รอจนกระทั่งจุดซื้อที่ยอดเยี่ยม (upside สูง downside ต่ำ) ปรากฎให้คุณเห็นชัด ๆ จึงเข้าเทรด ถ้าไม่ใช่ก็ให้ถือเงินสด
2. Remember that the charts still work.
อย่าได้หมดศรัทธาในกราฟ แม้บางครั้งมันจะไม่เป็นไปตามตำรา แต่ถ้าตลาดดีมันก็จะให้เงินคุณเอง จงขยันทำการบ้าน โอกาสดี ๆ สำหรับสวิงเทรดมีมาเสมอ สแกนหุ้นให้มากที่สุด ดูกราฟวีคด้วยเพราะมันช่วยลดความผันผวนที่ไม่มีนัยออกไป
3. Become a big game hunter.
เน้นหา pattern ในกราฟ day และ week อย่าได้ overtrade และเรียนรู้ที่จะควบคุมใจตัวเองให้เย็นเมื่อพบว่าพลาดจังหวะซื้อที่ดีไป ปล่อยวาง ออกไปทำอะไรผ่อนคลาย และรอโอกาสใหม่ ๆ ที่จะเข้ามาในอนาคตอันใกล้
4. Embrace uncertainty and volatility.
อย่าหงุดหงิดกับความไม่แน่นอนและความผันผวน การเทรดไม่ใช่การรู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นในอนาคต แต่เป็นการรู้จักเข้าเสี่ยงเมื่อรู้ว่ามีความได้เปรียบ ไม่ว่าตลาดจะวิ่งขึ้นหรือลงก็ให้รู้สึกดีกับมัน(แม้ว่ามันจะวิ่งสวนทางก็ตาม) จำไว้เสมอว่าเพราะมีความผันผวนจึงทำให้เกิดโอกาสดี ๆ
5. Survive first and the rest will follow.
เอาตัวรอดให้ได้ก่อนเดี๋ยวทำเงินได้เอง งานแรกของคุณในฐานะนักเทรดคือปกป้องเงินทุน(อย่าได้เสียหายหนัก)
ตลาดหุ้นให้โอกาสดี ๆ เสมอ ถ้าคุณอดทนผ่านช่วงเวลาที่ยากลำบาก(ฟ้าเมฆครึ้ม)ได้ อีกไม่นานมันก็จะผ่านไป แล้วฟ้าใส(โอกาสงาม ๆ) ก็จะปรากฎต่อหน้าคุณ การเทรดเป็นเกมที่คนโง่แต่อดทน-เอาชนะคนฉลาดแต่ใจร้อนได้เสมอ