สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
การเทรด/ลงทุนนั้นไม่ได้เป็นเพียงกลยุทธ์ในการซื้อและขายเท่านั้น เพียงแค่ทำตามกลยุทธ์ของคนอื่น ยังไม่เพียงพอต่อการเทรดที่ประสบความสำเร็จหรอก
กลยุทธ์ใดๆ ที่คุณได้มาจาก หนังสือ YouTube เว็บไซต์ ล้วนมีศักยภาพในการได้กำไร แต่มันจะไม่ชนะตลอดเวลา ไม่ชนะทุกครั้งแน่ มันจะมีช่วงเวลาที่ชนะและช่วงเวลาที่แพ้
ขนาดนักลงทุนระดับศาสดา ปีเตอร์ ลินช์ ยังบอกว่า “ในธุรกิจนี้ ถ้าคุณเก่งจริง คุณจะชนะได้ 6 ใน 10 ครั้ง เท่านั้น”
หมายความว่า แม่ช้กลยุทธ์นั้นจะได้รับการยกย่องว่า “ไม่เสี่ยงเลย” ยังไงเสีย ก็ต้องมีช่วงเวลาที่แพ้ และขาดทุน
การผิดพลาดในการซื้อขาย/ลงทุน จึงป็นสิ่งที่นักเทรดแท้ต้องยอมรับให้ได้อย่างเต็มใจ ยอมรับเพื่อที่จะรู้ให้ทัน ว่าเมื่อไหร่ที่เราคิดผิด รู้ไวก็เสียหายน้อย
บางกลยุทธ์ มีอัตราชัยชนะน้อยกว่าแพ้ ก็ยังได้ผลงานการเทรดที่ประสบความสำเร็จ
ความผิดพลาด จึงไม่ใช่เรื่องใหญ่ ถ้าคุณยอมรับได้ รู้ทัน บริหารจัดการให้ดี คุณก็สามารถเทรดอย่างมีความสุข อยู่รอดและรวยได้ครับ
บริหารจัดการยังไง?
ต้องนำเอาแนวทางการบริหารเงินทุน (Money management) การบริหารความเสี่ยง : รางวัล (Risk Reward management) มาใช้ร่วมกับการระบุจุดซื้อ จุดขายออกครับ
“การเทรดที่แย่ มีต้นตอมาจากหลายทาง
อาทิ กลัวตกรถ ความโลภ ความกลัว เป็นต้น
แต่การเทรดที่ดี มีต้นตอจากทางเดียวเท่านั้น
คือ การบริหารความเสี่ยง”
Mark Minervini