สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
ฤดูกาลเทรด ทั้ง 4
เปรียบเทียบ มิใช่ตรงตามฤดูกาลอากาศโลกนะครับ
Winter ถือเงินสด และ ขายชอร์ต
เพราะตลาดจะเป็นขาลง ไม่มีหุ้นนำตลาด การเคลื่อนไหวสวิงรุนแรง
ให้อยู่เฉย ๆ ใช้เวลาหาความรู้ อ่านหนังสือ ชมคลิป
เตรียมตัวเพื่อซื้อหุ้นนำตลาดตัวใหม่ เพราะ Spring กำลังจะมา
Spring ให้เงินทำงาน
เริ่มมีหุ้นวิ่งขึ้น ตัวแรก ๆ มักจะเป็นผู้นำตลาด ทั้ง ๆ ที่ตลาดตอนนั้นยังอึมครึม คนกลัวมากกว่ากล้า MA 50 กับ 200 วัน วิ่งใกล้ชิดกัน โดยราคาวิ่งเหนือเส้น นี่คือ stage 1 (สะสม)ของวัฏจักร
Summer หมุนรอบให้เยอะที่สุด
ดัชนียืนยันขาขึ้นแล้ว MA 50 กับ 200 วัน ยกขึ้น เกิดสัญญาณซื้อ นักเก็งกำไรเข้ามากันทุกสารทิศ ตอนนี้ breakout จะเวิร์คมาก หุ้นเติบโตจะให้กำไรโดดเด่น ตลาดจะใจดีสุด ๆ นี่คือ stage 2 (ขาขึ้น)ของวัฏจักร
Autum ขายเก็บเกี่ยวกำไร บริหารความเสี่ยง
ราคาเริ่มผันผวน แกว่งแรง กว้างเกิน ดัชนีลงไปทดสอบเส้น MA 50 กับ 200 วัน เส้นเริ่มออกแนวราบ ได้เวลาขายหุ้นเก็บเกี่ยวกำไร และบริหารความเสี่ยงอย่างเข้มข้น Winter กำลังจะมา stage 3 (แจกจ่าย)ของวัฏจักร