สาเหตุที่ทำให้นักเทรดส่วนใหญ่ ต้องขาดทุนซ้ำซาก หรือ ไม่สามารถทำกำไรได้สม่ำเสมอ
![Image](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjziPw0iRNtRi-kEDbQ3P-5qkHbCb9d-VHnhmAySwYnO-mkgwiDDUHDeFYHUI3BrOT55qoN6CD2sUlMzfa_u0LImGQYe0CI4M93WAWq4-XTPp_xbdqsgiUORxWyRKibEie_fWMU2MlYCFLRlQ-Vu-9Fhyphenhyphenrl1OjvD19z0Ad_YirkVtMn1yAUqwukqRorD5Y/w640-h602/Screenshot%202024-07-26%20074007.png)
ความต่างของนักเทรดที้เปลี่ยนกลยุทธ์ไปเรื่อย vs คนที่มุ่งมั่นเชี่ยวชาญกลยุทธ์เดียว
๑) (เส้นสีดำ) นักเทรดที่ไล่ล่าหา Holy Grail ด้วยการเปลี่ยนกลยุทธ์ไปเรื่อย ใช้แล้วขาดทุนก็เปลี่ยนใหม่ ใครว่าดีก็เปลี่ยนไปตามเขา พอใจระยะสั้นที่ได้เปลี่ยน เสียเงินเสียเวลา ย่ำอยู่กับที่ไม่มีพัฒนาการที่จำเป็นต่อความสำเร็จระยะยาว ต่ผลสุดท้ายคือ "เจ๊งยับ"
๒) (เส้นสีแดง) นักเทรดที่ยืนหยัด เลือกสไตล์เดียว โฟกัสไปที่เรียนรู้และพัฒนา ให้เวลาในการปรับปรุง ลดจุดอ่อน เสริมจุดแข็ง ในที่สุดเมื่อทุกอย่าลงตัว เขาสามารถทำกำไรได้ซ้ำ ๆ ในกลยุทธ์เดิมที่ถูกพัฒนามาให้เหมาะสมกับตัวเองที่สุด เขาจะมีผลงานการเทรดที่ได้กำไรสม่ำเสมอ #ปั้นพอร์ต ให้เติบโต มั่งคั่งในที่สุด